số ô xi hóa của c3h8 là bao nhiêu vậy
số ô xi hóa của c3h8 là bao nhiêu vậy
\(C^x_3H_8^{+1}\)
Có : \(3x+8=0\)
\(\Rightarrow x=-\dfrac{8}{3}\)
Vậy số oxh của C là -8/3 .
Hợp chất với hidro là XH3 => X có hóa trị III
=> Hóa trị cao nhất của X với oxi = 8-3 = 5
Công thức oxit của X với O là X2O5
%X chiếm 43,66% <=> \(\dfrac{2.X}{2.X+16.5}\).100 = 43,66
Giải phương trình => X = 31(g/mol) <=> X là photpho (P)
Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2
10FeSO4 + 2KMnO4 + 8H2SO4→ 5Fe2(SO4)3 + K2SO4 + 2MnSO4 + 8H2O
nFeSO4 = 5nKMnO4 = 0,3. 0,2. 5 = 0,3 mol
=> nFe = 0,3 mol <=> mFe = 0,3 .56= 16,8 gam
2Z + N = 40
=> N = 40 - 2Z
Z \(\le\) N \(\le\) 1.53Z
=> Z \(\le\) 40 - 2Z \(\le\) 1.53Z
=> 11.33 \(\le\) Z \(\le\) 13.33
\(\Rightarrow\left[{}\begin{matrix}Z=12\\\\Z=13\end{matrix}\right.\)
Với : Z = 12 => N = 16
A = 12 + 16 = 32 ( Loại)
Với : Z = 13 => N = 14
A = 13 + 14 = 27 ( Nhận)
Hoà tan o,6 gam kim loại hoá trị 2 vào 80 gam nước .Sau phản ứng thu được 80,57 gam ung dịch .Tìm kim loại trên
AI BIẾT LÀM THÌ GIÚP MÌNH NHA
Gọi kim loại cần tìm là M
PTHH: \(M+2H_2O\rightarrow M\left(OH\right)_2+H_2\)
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
\(m_M+m_{H_2O}=m_{ddM\left(OH\right)_2}+m_{H_2}\)
\(\Rightarrow m_{H_2}=m_M+m_{H_2O}-m_{ddM\left(OH\right)_2}=0,6+80-80,57=0,03\left(g\right)\)
\(\Rightarrow n_M=n_{H_2}=\dfrac{0,03}{2}=0,015\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow M_M=\dfrac{0,6}{0,015}=40\Rightarrow M\) là \(Ca\)
Số oxi hóa của ClO4-
M là kim loại thuộc nhóm IIA. Hòa tan hết 10,8g hỗn hợp gồm kim loại M và muối cacbonat của nó trong dung dịch HCl thu được 4,48 lít hỗn hợp khí A (đktc). Tỉ khối của A so với khí H2 là 11,5
a) Tìm kim loại M
b) Tính % thể tích các khí trong A
a) M + 2HCl --> MCl2 +H2 (1)
MCO3 + 2HCl --> MCl2 + CO2 + H2O (2)
hh A gồm 2 khí là H2, CO2
MA=23(g/mol)
nA=0,2(mol)
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}nH2=x\left(mol\right)\\nCO2=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,2\\2x+44y=0,2.23=4,6\end{matrix}\right.=>\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\left(mol\right)\\y=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
=> nM=nH2 =0,1(mol)
nMCO3=nCO2=0,1(mol)
=> 0,1MM + 0,1 (MM +60 ) = 10,8
=> MM=24(g/mol)
=> M:Mg
b) %nH2=%nCO2=50(%)
Một hỗn hợp khí gồm 8g khí oxi và 4g khí hidror.Tính tỉ khối của hỗn hợp khí so với không khí
Fe + H2SO4 sản phẩm là FeSO4 + H2O sao không phải là Fe2(SO4)3 + H2O
- Vì H2SO4 đặc nóng khi td vs kim loại mới đưa kl lên hóa trị cao nhất và giải phóng SO2
- Với cả Fe + H2SO4 sản phẩm là FeSO4 + H2 ( k phải H2O)
Đốt 3,6g C trong bình kín chứa V lít Oxi (dktc) thu dc hỗn hợp khí A. Dẫn khí A vào bình chưa 100ml dd nc vôi trong 1M, thu dc 5g kết tủa. Tính V