HL

Vật kính và thị kính của một kính hiển vi có tiêu cự lần lượt là f 1  = l cm;  f 2 = 4 cm. Độ dài quang học của kính là d= 15 cm.

Người quan sát có điểm C C  cách mắt 20 cm và điểm  C V  ở vô cực.

Hỏi phải đặt vật trong khoảng nào trước kính (mắt đặt sát kính) ?

VN
20 tháng 7 2019 lúc 4:38

Khoảng có thể xê dịch vật MN tương ứng với khoảng  C V C C  có thể sẽ dịch ảnh.

Giải sách bài tập Vật Lí 11 | Giải sbt Vật Lí 11

d 2 ' = -OCv → ∞

d 2  =  f 2  = 4cm

d 1 ' = l -  d 2  = 20 - 4 = 16cm

d 1  = 16/15 ≈ 10,67mm

Giải sách bài tập Vật Lí 11 | Giải sbt Vật Lí 11

d 2  = - O 2 O C  = -20cm

d 2  = 20.4/24 = 10/3cm

d 1 ' = l -  d 2  = 20 - 10/3 = 50/3cm

d 1  = 100/94 ≈ 10,64mm

Vậy ∆ d = 0,03mm ≈ 30µm.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết