HL

Vật 1 được nối với vật 2 bằng dây không dãn. m 1   =   m 2   =   2 k g . Kéo vật m 1 bằng lực 10N theo phương ngang là hệ vật chuyển động với gia tốc 2m/ s 2 . Lấy g = 10m/ s 2

Hệ số ma sát của mặt sàn là:

A. 0,02

B. 0,0025

C. 0,05

D. 0,015

VN
24 tháng 9 2019 lúc 17:08

- Lực ma sát:  F m s = μ N = μ m 1 + m 2 g

Áp dụng định luật II - Niutơn cho cơ hệ, ta có:

F K − F m s = m 1 + m 2 a → F m s = F K − m 1 + m 2 a ↔ μ m 1 + m 2 g = F K − m 1 + m 2 a → μ = F K − m 1 + m 2 a m 1 + m 2 g = 10 − 4.2 4.10 = 0 , 05

Đáp án: C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
AB
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết