NN

Trường hợp chứa một khối lượng hiđro ít nhất là

   A. 6. 10 23  phân tử H 2      C. 0,6 g C H 4

   B. 3. 10 23  phân tử H 2 O     D. 1,50 g N H 4 C l

NS
18 tháng 9 2018 lúc 9:54

Chọn D

A. 6. 10 23  phân tử  H 2  = 1 mol  H 2  ⇒ m H  = 1.2 = 2g

B. 3. 10 23  phân tử  H 2 O  = 0,5 mol  H 2 O  ⇒  n H  = 2. n H 2 O  = 2. 0,5 = 1 mol ⇒ m H  = 1.1 = 1g

C. 0,6 g  C H 4  ⇒ n C H 4  = 0,6/16 = 0,0375 mol ⇒ n H  = 4. n C H 4  = 0,0375 . 4 = 0,15 mol ⇒ m H  = 1. 0,15 = 0,15 g

D. 1,5g  N H 4 C l  ⇒ n N H 4 C l  = 1,5/53,5 = 0,028 mol ⇒ n H  = 4. n C H 4 C l  = 4. 0,028 = 0,112 mol ⇒ m H  = 1. 0,112 = 0,112 g

Vậy trong  N H 4 C l  khối lượng hidro có ít nhất.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
HJ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết