H24

Trung hòa 50g dung dịch NaOH 10% với dung dịch H2SO4 0,5M thì cần số mililit(ml)H2SO4 là : (Cho Na=23, H=1,O=16)

GD

\(n_{NaOH}=\dfrac{50.10\%}{40}=0,125\left(mol\right)\\ 2NaOH+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{0,125}{2}=0,0625\left(mol\right)\\ V_{ddH_2SO_4}=\dfrac{0,0625}{0,5}=0,125\left(l\right)=125\left(ml\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
JT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
T6
Xem chi tiết
49
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết