HP

Trong phòng thí nghiệm , người ta dã dùng cacbon oxit CO đẻ khử 0,2 mol FE3O4 cs dùng hidro để khử 0,2 mol FE2O3 ở nhiệt độ cao

a)Viết PTHH

b)Tính số lít khí CO vs H2 ở đktc cần dùng cho mỗi pư;

c)Tính số gam sắt thu được ở mỗi pư hoá học?

(mn giúp mk nha mk đg cần gấp)

KS
28 tháng 1 2022 lúc 19:19

undefined

Bình luận (1)
PT
28 tháng 1 2022 lúc 19:25

a) PTHH:

\(4CO+Fe_3O_4\rightarrow3Fe+4CO_2\left(1\right)\)

\(3H_2+Fe_2O_3\rightarrow2Fe+3H_2O\left(2\right)\)

b) Theo PTPƯ trên ta có:

Muốn khử 1 mol \(Fe_3O_4\) cần 4 mol CO

Muốn khử 0,2 mol \(Fe_3O_4\) cần x mol CO

\(\Rightarrow x=0,2.4=0,8\left(mol\right)\)

\(V_{CO}=0,8.22,4=17,92\left(l\right)\)

Muốn khử 1 mol \(Fe_2O_3\) cần 3 mol H2

Muốn khử 0,2 mol \(Fe_2O_3\) cần y mol H2

\(\Rightarrow y=0,2.3=0,6\left(mol\right)\)

\(V_{H_2}=0,6.22,4=13,44\left(l\right)\)

c) (1): \(n_{Fe}=3n_{Fe_3O_4}=3.0,2=0,6\left(mol\right)\)

\(m_{Fe}=0,6.56=33,6\left(g\right)\)

(2): \(n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=2.0,2=0,4\left(mol\right)\)

\(m_{Fe}=0,4.56=22,4\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết