HL

Trong phản ứng tổng họp heli: 3 7 L i + 1 1 H → 2 α + 17 . 3 M e V , nếu tổng hợp lg He thì năng lượng tỏa ra có thể đun sôi bao nhiêu kg nước ở nhiệt độ ban đầu 28 ° C . Biết nhiệt dung riêng của nước c = 4200 J/kg.Kv

A.  3 , 89 . 10 5   k g

B.  4 , 89 . 10 5   k g

C.  6 , 89 . 10 5   k g

D.  2 , 89 . 10 5   k g

VN
23 tháng 9 2018 lúc 16:46

Chọn đáp án C.

Số phản ứng hạt nhân = 1/2 số hạt nhân He trong 1g: 

Năng lượng tổng các phản ứng bằng:

=6,89.105 kg

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết