FT

Trong cuộc đua mô tô có ba xe khởi hành cùng một lúc. Xe thứ hai trong một giờ chạy chậm hơn xe thứ nhất 15km và nhanh xe thứ ba 3km. nên đến đích chậm hơn xe thứ nhất 12 phút và sớm hơn xe thứ ba 3 phút. Không có sự dừng lại dọc đường đi. Tính vận tốc mỗi xe, quãng đường đua và thời gian mỗi xe.

ZR
31 tháng 1 2016 lúc 19:00

( Gọi x (km/h) là vận tốc người thứ hai. y (km) là chiều dài quãng đường đua.

Điều kiện: x  3, y > 0

Ta có: x + 15 (km/h) là vận tốc môtô thứ nhất. x – 3 (km/h) là vận tốc mô tô người thứ ba

Đổi 12 phút = 1/5 giờ 3 phút = 1/20 giờ

Theo đề bài ta có hệ phương trình trên và Phương pháp giải hệ phương trình trên.

Kết quả: x = 75, y = 90

 Vậy vận tốc mô tô thứ nhất là: 90 km/h; vận tốc mô tô thứ hai là 75 km/h; vận tốc mô tô thứ ba là 72 km/h

Bình luận (0)
CU
31 tháng 1 2016 lúc 18:35

Trong cuộc đua mô tô có ba xe khởi hành cùng một lúc. Xe thứ hai trong một giờ chạy chậm hơn xe thứ nhất 15km và nhanh xe thứ ba 3km. nên đến đích chậm hơn xe thứ nhất 12 phút và sớm hơn xe thứ ba 3 phút. Không có sự dừng lại dọc đường đi. Tính vận tốc mỗi xe, quãng đường đua và thời gian mỗi xe.

nhấn vào nhé bn bài trong chtt đó

Bình luận (0)
TH
31 tháng 1 2016 lúc 18:35

sao lại toán lớp 8

Bình luận (0)
CU
31 tháng 1 2016 lúc 18:36

Trong cuộc đua mô tô có ba xe khởi hành cùng một lúc. Xe thứ hai trong một giờ chạy chậm hơn xe thứ nhất 15km và nhanh xe thứ ba 3km. nên đến đích chậm hơn xe thứ nhất 12 phút và sớm hơn xe thứ ba 3 phút. Không có sự dừng lại dọc đường đi. Tính vận tốc mỗi xe, quãng đường đua và thời gian mỗi xe.

nhấn vào nhé bài trong chtt

duyệt giùm tui đi!!!!!

Bình luận (0)
CU
31 tháng 1 2016 lúc 18:36

duyệt j mà duyệt mãi zậy?

Bình luận (0)
FT
31 tháng 1 2016 lúc 18:37

OLM cẩn thận dữ, duyệt bài bạn ý giùm em với 

Bình luận (0)
CU
31 tháng 1 2016 lúc 18:38

Trong cuộc đua mô tô có ba xe khởi hành cùng một lúc. Xe thứ hai trong một giờ chạy chậm hơn xe thứ nhất 15km và nhanh xe thứ ba 3km. nên đến đích chậm hơn xe thứ nhất 12 phút và sớm hơn xe thứ ba 3 phút. Không có sự dừng lại dọc đường đi. Tính vận tốc mỗi xe, quãng đường đua và thời gian mỗi xe.

lần này phải duyệt đó! nhấn vào

Bình luận (0)
CU
31 tháng 1 2016 lúc 18:38

Trong cuộc đua mô tô có ba xe khởi hành cùng một lúc. Xe thứ hai trong một giờ chạy chậm hơn xe thứ nhất 15km và nhanh xe thứ ba 3km. nên đến đích chậm hơn xe thứ nhất 12 phút và sớm hơn xe thứ ba 3 phút. Không có sự dừng lại dọc đường đi. Tính vận tốc mỗi xe, quãng đường đua và thời gian mỗi xe.

Bình luận (0)
FT
31 tháng 1 2016 lúc 18:39

hellohello Thế lớp mấy thì đúng ? 

Bình luận (0)
CU
31 tháng 1 2016 lúc 18:40

dài quá mk bấm mỏi tay Trong cuộc đua mô tô có ba xe khởi hành cùng một lúc. Xe thứ hai trong một giờ chạy chậm hơn xe thứ nhất 15km và nhanh xe thứ ba 3km. nên đến đích chậm hơn xe thứ nhất 12 phút và sớm hơn xe thứ ba 3 phút. Không có sự dừng lại dọc đường đi. Tính vận tốc mỗi xe, quãng đường đua và thời gian mỗi xe.

Bình luận (0)
TH
31 tháng 1 2016 lúc 18:40

lớp 6 ý!lớp 5 học vận tốc rùi

Bình luận (0)
FT
31 tháng 1 2016 lúc 18:41

Trần Việt Hoàng Thế làm coi 

Bình luận (0)
TN
31 tháng 1 2016 lúc 18:46

3 phút = 0,05 h
12 phút = 0,2 h
gọi vận tốc của xe 2 la X(km/h)
⇒vận tốc xe 1 là X +15
⇒ vận tốc xe 3 là x - 3
gọi thời gian đến đích của xe 2 la t
⇒thời gian đến đích xe 1la t - 0,2
thòi gian đến đích xe 2 là t + 0,05
quãng đường 3 xe đi như nhau
xe 1: S=(t - 0,2).(X + 15) (1)
xe 2 : S = t .X (2)
xe 3 :S = (t +0,05). (X - 3) (3)
(1) = (2)
⇔(t - 0,2).(X + 15) = t .X
⇔ tX +15t - 0,2 X - 3 = tX
⇔15t - 0,2X = 3 (4)
(2) = (3)
⇔(t +0,05). (X - 3) = tX
⇔tX - 3t + 0,05X - 0,15 =tX
⇔ -3t + 0,05X = 0,15 (5)
tu(4) va (5) ta duoc he pt
15t - 0,2X = 3
-3t + 0,05X = 0,15
⇔t = 1,2h
X= 75km/h
⇒ S = 1,2 .75 =90 km
⇒vận tốc xe 1 V1 = 75 +15 = 90 km/h thoi gian t1= 1,2 - 0,2 =1 h
⇒vận tốc xe 3 V3 = 75 - 3 =72 km/h thoi gian t3 = 1,2 +0,05 =1,25 h

 

Bình luận (0)
PN
31 tháng 1 2016 lúc 19:13

Gọi   \(x\)  \(\left(km\text{/}h\right)\)  là vận tốc của xe thứ hai

   và  \(y\)   \(\left(km\right)\)  là quãng đường đua xe

Điều kiện:   \(x\ge3\)  \(;\) \(y>0\)

Ta có:   Vì  trong mỗi giờ, xe thứ hai chạy chậm hơn xe thứ nhất \(15km\)  và nhanh hơn xe thứ ba \(3km\)  nên vận tốc của xe thứ nhất:   \(x+15\)  \(\left(km\text{/}h\right)\)  và vận tốc của xe thứ ba:  \(x-3\)  \(\left(km\text{/}h\right)\)

Lại có:   \(12ph=\frac{1}{5}h\)

        và   \(3ph=\frac{1}{20}h\)   

Theo đề bài, ta có  hệ phương trình:

\(\frac{y}{x}-\frac{y}{x+15}=\frac{1}{5}\)

\(\frac{y}{x-3}-\frac{y}{x}=\frac{1}{20}\)

Giải hệ phương trình, ta được:   \(x=75\)  và   \(y=90\)

Vậy, Quãng đường đua xe là:   \(90\)  \(\left(km\right)\)

          Vận  tốc xe thứ nhất là:  \(90\)  \(\left(km\text{/}h\right)\)

          Vận tốc xe thứ hai là:   \(75\)  \(\left(km\text{/}h\right)\)

          Vận tốc xe thứ ba là:  \(72\)  \(\left(km\text{/}h\right)\)

          Thời gian xe thứ nhất là:  \(1\)  \(\left(h\right)\)

          Thời gian xe thứ hai là:  \(1\frac{1}{5}\)  \(\left(h\right)\)

          Thời gian xe thứ ba là:   \(1\frac{1}{4}\)  \(\left(h\right)\)

Bình luận (0)
H24
13 tháng 8 2017 lúc 8:53

đây là bài toán phương trình chứ k phải hệ phương trình nha các bé

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DL
Xem chi tiết
PS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AB
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
DG
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
FZ
Xem chi tiết