NV

Trong 1 bình trộn khí SO2 và SO3 khi phân tích thấy có 0.4gam S và 2.8 gam O. Hãy xác định tỉ lệ số mô của SO2 và SO3

KS
7 tháng 2 2023 lúc 21:41

\(n_S=\dfrac{0,4}{32}=0,0125\left(mol\right);n_O=\dfrac{2,8}{16}=0,175\left(mol\right)\)

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{SO_2}=a\left(mol\right)\\n_{SO_3}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\left(a,b>0\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_S=n_{SO_2}+n_{SO_3}=a+b=0,0125\\n_O=2n_{SO_2}+3n_{SO_3}=2a+3b=0,175\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=-0,1375\left(mol\right)\\b=0,15\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Đề sai à bạn?

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TY
Xem chi tiết