TP

Tóm tắt cho tôi bài này với Dây điện của bếp điện có điện trở 110 ôm đc sử dụng với hiệu điện thế 220 V a, Tính cường độ dòng điện chạy qua bếp ? b, biết dây làm bằng nicrom có chiều dài 6,8m và có điện trở của nicrom là 1,10.10mũ -6 ôm m. Tính tiết diện của dây ?

CH
1 tháng 11 2023 lúc 20:56

`*` Tóm tắt:

\(R=110\Omega\\ U=220V\\ \rho=1,10\cdot10^{-6}\Omega\cdot m\\ l=6,8m\\ ------------\\ a,I=?A\\ b,S=?m^2\)

_

`*` Giải:

`a,` Cường độ dòng điện chạy qua bếp:

\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{220}{110}=2A\)

`b,` Tiết diện của dây:

\(R=\dfrac{\rho\cdot l}{S}\Rightarrow S=\dfrac{\rho\cdot l}{R}=\dfrac{1,10\cdot10^{-6}\cdot6,8}{110}=0,068\cdot10^{-6}m^2.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
TI
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
XC
Xem chi tiết