KN

Tính thể tích dung dịch H2SO4 98% (D = 1,83g/cm³) cần dùng để pha chế được 500 ml dung dịch H2SO4 0,1M

H24
31 tháng 5 2021 lúc 12:04

n H2SO4 = 0,5.0,1 = 0,05(mol)

m H2SO4 = 0,05.98 = 4,9(gam)

m dd H2SO4 = 4,9/98% = 5(gam)

V dd H2SO4 = m/D = 5/1,83 = 2,7322(cm3)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LG
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết