TN

Tính thành phần phần trăm của Fe trong các hợp chất sau: Fe3O4, CaCO3

H24
17 tháng 12 2021 lúc 18:34

\(M_{Fe_3O_4}=3.56+4.16=232\left(g/mol\right)\)

\(\%m_{Fe}=\dfrac{3.56}{232}.100=72,41\%\)

\(\%m_O=\dfrac{4.16}{232}.100=27,58\%\)

\(M_{CaCO_3}=40+12+3.16=100\left(g/mol\right)\)

\(\%m_{Ca}=\dfrac{40}{100}.100=40\%\)

\(\%m_C=\dfrac{12}{100}.100=12\%\)

\(\%m_O=\dfrac{3.16}{100}.100=48\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HD
Xem chi tiết
T9
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
0A
Xem chi tiết