Bài 9: Công thức hóa học

NC

Tính số mol và số gam kali clorat \(_{KCLO_3}\)cần thiết để điều chế được :

64 gam khí Oxi

6.72 lít khí Oxi (đktc)

Các bạn giúp mình với!!! :((

LD
8 tháng 3 2020 lúc 20:19

2KClO3--->2KCl+3O2

+n O2=64/32=2(mol)

n KClO3=2/3n O2=4/3(mol)

m KClO3=4/3.122,5=163,33(g)

+ n O2=6,72/22,4=0,3(mol)

n KClO3=2/3n O2=0,2(mol)

nm KClO3=0,2.122,5=24,5(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
8 tháng 3 2020 lúc 20:23

n O2=64/32=2(mol)

KClO3-->KCl+O2

4\3------------------2 mol

->m KClO3=4/3.122,5=163,33(g)

n O2=6,72/22,4=0,3(mol)

KClO3-->KCl+O2

0,2--------------0,3 mol

=>m KClO3=0,2.122,5=24,5(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết