Bài 25: Flo - Brom - Iot

SK

Tính khối lượng CaF2 cần dùng để điều chế 2,5 kg dung dịch axit flohidric nồng độ 40%. Biết hiệu suất phản ứng là 80%.


LV
21 tháng 4 2017 lúc 18:21

 mHF = 40 x 2,5 / 100 = 1kg.

Phương trình hóa học của phản ứng:

CaF2 + H2SO4 \(\rightarrow\) CaSO4 + 2 HF

nHF = 1/20 mol.

nCaF2 = 1/40 mol.

mCaF2 = 1/40 x 78 = 1,95.

mCaF2 cần dùng = 1,95 x 100 / 80 = 2,4375kg.

Bình luận (0)
LV
7 tháng 8 2017 lúc 13:50

CaF2 + H2SO4 \(\Rightarrow\) CaSO4 + 2HF theo phương trình ta có: nCaF2=1/2nHF=0,025mol nCaF2 Cần dùng =0,025/80%=0,03125mol mCaF2 cần dùng =0,03125.78=2,4375g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VV
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
QB
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết