Bài 10: Hóa trị

HL

​Tìm một hợp chất có hai nguyên tố là R và oxi. Trong đó 40% khối lượng là oxi, phân tử khối của hợp chất là 40. Xác định tên kim loại R và hóa trị của R trong hợp chất.

VD
7 tháng 7 2018 lúc 22:47

Khối lượng oxi có trong hợp chất là: 40.40%=16 (đvc)

⇒ Trong hợp chất có 1 nguyên tử oxi.

⇒ Hợp chất có cấu tạo là RxO.

⇒ R có hoá trị I hoặc II.

Lượng chất R có trong hợp chất là: 40-16=24 (đvc)

- Nếu R có hoá trị I ⇒ x=2 ⇒R=24:2=12 (đvc) ⇒ R là Cacbon.

Mà Cacbon là phi kim và không có hoá trị I ⇒ Trường hợp này loại.

- Nếu R có hoá trị II ⇒ x=1 ⇒R=24:1=24 (đvc) ⇒ R là Magie (thoả mãn).

Vậy kim loại R là Magie, hoá trị II. Hợp chất đã cho là Magie oxit, công thức: MgO

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NQ
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết