HP

Tìm CTHH của sắt(III) clorua biết phân tử khối của nó là 162.5 đvC và nguyên tố oxi chiếm 34.46% về khối lượng

EC
18 tháng 8 2021 lúc 9:10

Viết sai đề

Tìm CTHH của sắt(III) clorua biết phân tử khối của nó là 162.5 đvC và nguyên tố Fe chiếm 34.46% về khối lượng

Bình luận (1)
EC
18 tháng 8 2021 lúc 9:11

CTHH là FeCl3 ko có O

 

Bình luận (0)
EC
18 tháng 8 2021 lúc 9:15

mFe=162,5.34,46%=56 (đvC)

⇒ Có 1 nguyên tử Fe trong hợp chất

mCl=162,5-56=106,5 (đvC)

⇒ Có 106,5:35,5=3 nguyên tử Cl trong hợp chất

Vậy CTHH là FeCl3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết