VM

tìm công thức hoá học của hợp chất b có khối lượng mol là 120g/mol,Thành phần gồm 20% Mg,Mg 26,67%,S,còn lại là O

NM
20 tháng 12 2021 lúc 16:45

Trong 1 mol B:

\(\%_{Mg}=\dfrac{120.20\%}{24}=1(mol)\\ \%_{S}=\dfrac{120.26,67\%}{32}=1(mol)\\ \%_{O}=\dfrac{120-24-32.1}{16}=4(mol)\\ \Rightarrow CTHH_B:MgSO_4\)

Bình luận (0)
TP
20 tháng 12 2021 lúc 16:46

\(CTHH:Mg_xS_yO_z\\ Tacó:\%Mg=\dfrac{24x}{120}=20\%\\ \Rightarrow x=1\\ \%S=\dfrac{32y}{120}=26,67\%\\ \Rightarrow y=1\\ Tacó:24+32+16.y=120\\ \Rightarrow y=4\\ VậyCTHH:MgSO_4\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
ND
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
0A
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết