NN

Tiến hành điện phân V lít dung dịch NaCl 1M và CuSO4 1,8M bằng điện cực trơ tới khi nước bắt đầu điện phân ở cả 2 cực thì dừng điện phân, thấy khối lượng dung dịch giảm m gam. Dung dịch sau phản ứng hoà tan tối đa 8,84 gam Al2O3. Giá trị của m là

A. 34,8

B. 34,5

C. 34,6

D. 34,3.

NS
23 tháng 6 2017 lúc 6:23

Đáp án D

Catot : Cu2+ + 2e -> Cu

          1,8V   3,6V    1,8V                  mol

Anot : 2Cl- -> Cl2 + 2e

            V        0,5V   V            mol

          2H2O -> 4H+   +   O2   +   4e

                       2,6V    0,65V   2,6V  mol

(Vì cả 2 điện cực đều thoát khí thì dừng => điện cực Catot không có điện phân nước)

Có : nH+ = 6nAl2O3 => V = 0,2 lit

m = mCu + mCl2 + mO2 = 64.1,8V + 71.0,5V + 32.0,65V = 34,3g

=>D

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết