NN

Thổi V ml CO2 (đktc) vào 300 ml dung dịch Ca(OH)2 0,02M thì được 0,2 gam kết tủa. Giá trị của V là


A. 44,8 hoặc 313,6

B. 44,8 hoặc 224

C. 224.

D. 44,8.

NS
20 tháng 9 2018 lúc 7:59

Đáp án B

nCaCO3↓ = 0,002 < nCa(OH)2 = 0,006  Có 2 trường hợp

nCO2min = n↓ = 0,002  Vmin = 0,0448 lít = 44,8 ml

nCO2max = nOH- – n↓ = 0,006.2 – 0,002 = 0,01  Vmax = 0,224 lít = 224 ml

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết