GM

Thí nghiệm 1 :

Hòa tan hoàn toàn 6,5g kẽm vào dung dịch axit có chứa 0,2 mol HCl, thu được V1 lit khí ( đktc )

 

GD
25 tháng 11 2021 lúc 16:46

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\\ n_{HCl}=0,2\left(mol\right)\\ Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\\ V\text{ì}:\dfrac{0,1}{1}=\dfrac{0,2}{2}\\ \Rightarrow Ph\text{ả}n.\text{ứn}g.h\text{ết}\\ n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\\ V_1=V_{H_2\left(\text{đ}ktc\right)}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
UD
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MR
Xem chi tiết