NN

Thể tích dung dịch X chứa đồng thời hai bazo NaOH 1,5M và KOH 1M cần dùng để trung hòa 200 ml dung dịch Y chứa hỗn hợp HCl 0,1M và H2SO4 0,2M là

A. 40 ml.

B. 20 ml.

C. 45 ml.

D. 30 ml.

NS
19 tháng 11 2018 lúc 15:30

Đáp án A

Gọi thể tích dung dịch X là V (lít)

nNaOH = 1,5V

nKOH = V

nOH- = 1,5V+V = 2,5V

nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = 0,2.0,1 + 2.0,2.0,2 = 0,1 mol

nOH- = nH+ => 2,5V = 0,1 => V = 0,04 lít = 40 ml

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết