NN

Thể tích dung dịch HNO3 1M loãng cần ít nhất để hòa tan hoàn toàn 18g hỗn hợp gồm Fe , Cu có tỷ lệ mol tương ứng là 1 : 1 ( biết rằng phản ứng tạo sản phẩm khử duy nhất là NO) là :

A. 1 lit

B. 0,6 lit

C. 0,8 lit

D. 1,2 lit

NS
3 tháng 4 2017 lúc 11:55

Chọn C

Ta có : nFe = nCu = 0,15 mol

Để lượng HNO3 phản ứng ít nhất thì Fe -> Fe2+ ; Cu -> Cu2+

=> Bảo toàn e : 2nFe + 2nCu = 3nNO => nNO = 0,2 mol

=> nHNO3 = 4nNO = 0,8 mol => V(HNO3) = 0,8 lit

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết