HL

Thấu kính hội tụ có tiêu cự 5 cm. A là điểm vật thật trên trục chính cách thấu kính 10 cm, A’ là ảnh của A. Tính khoảng cách AA’. Chứng tỏ rằng đây là khoảng cách ngắn nhất từ A tới ảnh thật của nó tại bởi thấu kính.

VN
16 tháng 11 2018 lúc 7:16

Giải sách bài tập Vật Lí 11 | Giải sbt Vật Lí 11

d = 2f → d’ = 2f

AA’ = d + d’ = 4f = 40cm

(Hình 29.5G)

Tổng quát với vật thật và ảnh thật:

Giải sách bài tập Vật Lí 11 | Giải sbt Vật Lí 11

AA’ ≥ 4f hay AA’min = 4f

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết