HL

Thả một quả cầu nhôm m = 0,15kg được đun nóng tới 100 ° C vào một cốc nước ở 20 ° C. Sau một thời gian nhiệt độ của quả cầu và của nước đều bằng 25 ° C. Tính khối lượng nước, coi như chỉ có quả cầu và nước truyền nhiệt cho nhau, C A l  = 880 J/kg.K, = 4200 J/kg.K.

VN
10 tháng 11 2017 lúc 13:04

Nhiệt lượng tỏa ra :

Q A l  = m A l .C A l  ( t 1 – t ) = 9900   J

Theo điều kiện cân bằng nhiệt :

Q t ỏ a  = Q t h u . Q H 2 O = Q t ỏ a = 9900 J

  ⇒ 9900 = m H 2 O .C H 2 O (t – t 2 )

9900 = m H 2 O . 4200 ( 25 – 20 )

m H 2 O = 0,47 kg

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết