LM

Thả 0,975 gam Kali vào 100 ml dung dịch axit axetic, phản ứng xảy ra vừa
đủ. Sau phản ứng thu được chất khí A và dung dịch chứa chất tan B.
a) Viết phương trình của phản ứng hóa học xảy ra. Chất A và B là gì?
b) Tính nồng độ mol của dung dịch axetic đã sử dụng.
c) Tính thể tích khí A (đktc).

EC
8 tháng 10 2021 lúc 12:48

a, \(n_K=\dfrac{0,975}{39}=0,025\left(mol\right)\)

A là khí H2, B là CH3COOK

PTHH: 2K + 2CH3COOH → 2CH3COOK + H2

Mol:    0,025      0,025                                0,0125

b, \(C_{M_{ddCH_3COOH}}=\dfrac{0,025}{0,1}=0,25M\)

c, \(V_{H_2}=0,0125.22,4=0,28\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VS
Xem chi tiết
SN
Xem chi tiết