HL

Tác dụng một lực  f = 400 N lên pittông nhỏ của một máy ép dùng nước. Diện tích của pittông nhỏ là 5cm2; diện tích của pittông lớn là 120cm2. Tính áp suất tác dụng lên pittông nhỏ và lực tác dụng lên pittông lớn.

VN
11 tháng 8 2018 lúc 2:08

Áp suất tác dụng lên pittong nhỏ:  p = f S = 400 0 , 0005 = 8.10 5 N / m 2

Áp suất này được chất lỏng truyền đi nguyên vẹn đến pittong lớn.

Lực tác dụng lên pittong lớn  F = p S = 8.10 5 .0 , 012 = 9600 N

Bình luận (0)
QB
26 tháng 8 2021 lúc 15:30

Đổi: 5cm2= 0,0005m2 ;120cm2= 0,012m2  

   Áp suất áp dụng lên pít-tông nhỏ là:
p=\(\dfrac{f}{s}\) = \(\dfrac{400}{0,0005}\)= 800000Pa
   Vì áp suất này đc nước truyền nguyên vẹn đến pít-tông lớn nên áp suất pít-tông nhỏ tác dụng lên pít-tông lớn là 800000Pa

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết