NQ

Sục V lít CO2 vào 300ml dung dịch KOH 1M, sau phản ứng kết thúc thu được dung dịch có chứa 26,9 g muối. Tính V (đktc)

MN
7 tháng 6 2021 lúc 16:27

\(n_{KOH}=0.3\cdot1=0.3\left(mol\right)\)

Giả sử phản ứng CO2 với KOH vừa đủ để tạo thành K2CO3 :

\(2KOH+CO_2\rightarrow K_2CO_3+H_2O\left(1\right)\)

\(n_{K_2CO_3}=\dfrac{0.3}{2}=0.15\left(mol\right)\)

\(m_{K_2CO_3}=0.15\cdot138=20.7\left(g\right)< 26.9\left(g\right)\)

=> Tạo sản phẩm có 2 muối

\(n_{CO_2\left(1\right)}=x\left(mol\right)\)

\(n_{CO_2\left(2\right)}=y\left(mol\right)\)

\(KOH+CO_2\rightarrow KHCO_3\left(2\right)\)

\(\left\{{}\begin{matrix}2x+y=0.3\\138x+100y=26.9\end{matrix}\right.\)

\(\left\{{}\begin{matrix}x=0.05\\y=0.2\end{matrix}\right.\)

\(V=0.25\cdot22.4=5.6\left(l\right)\)

 

 

  
Bình luận (0)
DH
7 tháng 6 2021 lúc 17:53

\(n_{KOH}\)\(=0,3mol\)
Giả sử phản ứng tạo ra K2CO3 và KHCO3
Đặt \(n_{K_2CO_3}=a\) mol ,\(n_{KHCO_3}=b\) mol
PTHH 2KOH+CO2→K2CO3+H2O (1)
            KOH+CO2→KHCO3 (2)
Theo pt (1)(2): \(n_{KOH}=2n_{K_2CO_3}+n_{KHCO_3}=2a+b=0,3\)(*)
\(m^{ }_{Muối}\) = \(m_{K_2CO_3}+m_{KHCO_3}=26,9\left(g\right)\)
=> 138a+100b=26,9(**)
Từ (*)(**) giải hệ phương tình ta có\(\left\{{}\begin{matrix}a=0,05\\b=0,2\end{matrix}\right.\)
Theo pt (1)(2):\(\Sigma_{n_{CO_2}}=a+b=0,05+0,2=0,25\) mol
=>\(V_{CO_2}=5,6\left(l\right)\)
Nếu bài cho dd chứa muối thì bạn làm kiểu này không cần xác định ra muối nào nha,nếu nó ra 1 muối thì sẽ có 1 ẩn bằng 0

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
1P
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
JN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết