NN

Sục khí NH3 dư vào 200 ml dung dịch hỗn hợp chứa AlCl3 1M và  CuCl2 0,5M sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được kết tủa, lọc kết tủa đem nung nóng đến khối lượng không đổi thì thu được chất rắn có khối lượng là bao nhiêu?

A. 10,2 gam

B. 20,4 gam

C. 18,2 gam

D. 28,4 gam

NS
31 tháng 5 2019 lúc 9:23

Đáp án A

3NH3+ AlCl3+ 3H2O → 2Al(OH)3+3 NH4Cl (1)

2NH3+ CuCl2+ 2H2O → Cu(OH)2+2 NH4Cl (2)

4NH3+ Cu(OH)2 → [Cu(NH3)4](OH)2 (3)

Do NH3 dư nên sau phản ứng chỉ thu được kết tủa Al(OH)3

2Al(OH)3 → t o Al2O3+ 3H2O (3)

Có: nAl(OH)3= nAlCl3= 0,2 mol → nAl2O3= 0,1 mol

→ mAl2O3= 0,1.102=10,2 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết