TM

Sục 8,96l khí CO2 (đktc) vào 600ml dd Ca(OH)2 0,5M . Phản ứng kết thúc thu được m gam kết tủa. Tính giá trị của m

H24
12 tháng 1 2022 lúc 22:30

\(n_{CO_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

\(n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,5.0,6=0,3\left(mol\right)\)

PTHH: Ca(OH)2 + CO2 --> CaCO3 + H2O

                0,3------>0,3------>0,3

            CaCO3 + CO2 + H2O --> Ca(HCO3)2

               0,1<----0,1

=> mCaCO3 = (0,3-0,1).100 = 20(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết