NK

Sục 4,48 lít SO2(đktc) vào 300 ml dung dịch KOH 1,2M thu được dung dịch X. Tính khối lượng muối
trong dung dịch X?
 

NM
16 tháng 11 2021 lúc 14:01

\(n_{SO_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\\ n_{KOH}=1,2\cdot0,3=0,36\left(mol\right)\\ PTHH:SO_2+2KOH\rightarrow K_2SO_3+H_2O\)

Vì \(\dfrac{n_{SO_2}}{1}>\dfrac{n_{KOH}}{2}\) nên SO2 dư

\(\Rightarrow n_{K_2SO_3}=\dfrac{1}{2}n_{KOH}=0,18\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{K_2SO_3}=0,18\cdot158=28,44\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
IM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KY
Xem chi tiết
Xem chi tiết