TV

Sục 2,24 lít khí SO2 vào dung dịch chứa 0,2 mol Ca(OH)2. Sau phản ứng thu được m gam kết tủa. Tính m

KS
3 tháng 5 2022 lúc 17:30

\(n_{SO_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Xét \(T=\dfrac{0,2}{0,1}=2\) => Tạo muối CaSO3 và Ca(OH)2 dư

PTHH: \(Ca\left(OH\right)_2+SO_2\rightarrow CaSO_3\downarrow+H_2O\)

                                0,1------>0,1

=> mkết tủa = mCaSO3 = 0,1.120 = 12 (g)

Bình luận (0)
KS
3 tháng 5 2022 lúc 17:13

\(n_{SO_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Xét \(T=\dfrac{0,2}{0,2}=1\) => Tạo duy nhất muối CaSO3

PTHH: \(Ca\left(OH\right)_2+SO_2\rightarrow CaSO_3\downarrow+H_2O\)

            0,2----------------------->0,2

=> mkết tủa = mCaSO3 = 0,2.120 = 24 (g)

Bình luận (1)
 Kudo Shinichi đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết