LD

Quãng đường AB dài 180km. lúc 7 giờ 30 phút một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 54 km/giờ cùng lúc đó một xe đi từ B đến A với vận tốc 36 km/giờ . Hỏi 

a,Hai xe gặp nha lúc mấy giờ ?

b,Chỗ 2 xe gặp nhau cách A bao nhiêu ki-lô-mét ?

LD
16 tháng 4 2022 lúc 14:32

m.n giúp em với

 

Bình luận (0)
H24
16 tháng 4 2022 lúc 14:36

Tổng hai vận tốc là:

36 + 54 = 90 (km/ giờ) 

Hai người gặp nhau sau:

180 : 90 = 2 (giờ) 

a) Hai người gặp nhau lúc:

2 giờ + 7 giờ 30 phút = 9giờ 30 phút 

b) Chỗ gặp nhau cách A số km là:

54 x 2  = 108 (km)

Đáp số: a) 9 giờ 30 phút; b) 108 km

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
EF
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết