H24

Phải lấy ít nhất bao nhiêu điện trở r = 3Ω để mắc thành đoạn mạch có điện trở R = 10Ω

TK
16 tháng 9 2021 lúc 15:11

Vì nếu mắc nt các điện trở thì lượng điện trở dc mắc vào so với lúc mắc song song thì ít hơn

mà nếu xài 4 điện trở mắc nối tiếp thì điện trở tương đương của mạch đó vượt qua yêu cầu đề bài 

Nếu ta xài 3 điện trở mắc nối tiếp thì còn thiếu 1 Ω 

Vì 1<3 nên ta xài mạch // ở đoạn 1Ω  này 

nên ta cần tính lượng điện trở của đoạn 1 Ω là

<CT:\(\dfrac{1}{R_{tđ}}=\dfrac{1}{R_1}+\dfrac{1}{R_2}+...+\dfrac{1}{R_n}\)>

\(\dfrac{1}{R_0}=n\cdot\dfrac{1}{r}\Rightarrow\dfrac{1}{1}=n\cdot\dfrac{1}{3}\Rightarrow n=3\)

Vậy ta cần ít nhất 6 cái điện trở r=3Ω  để mắc thành đoạn mạch có điện trở R=10Ω 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DB
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
BP
Xem chi tiết