LA

oxy hóa hoàn toàn 8,4g sắt thu được sản phẩm là sắt từ oxit Fe3O4 
a) viết PTHH xảy ra ?
b tính thể tích khí oxy cần dùng? (Đktc) 
c) tính khối lượng kali clorat KClO3 cần dùng để điều chế ra lượng oxy dùng trong phản ứng trên?

 

H24
19 tháng 3 2021 lúc 20:35

a) PTHH: \(3Fe+2O_2\underrightarrow{t^o}Fe_3O_4\)

b) Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{8,4}{56}=0,15\left(mol\right)\) 

\(\Rightarrow n_{O_2}=0,1\left(mol\right)\) \(\Rightarrow V_{O_2}=0,1\cdot22,4=2,24\left(l\right)\)

c) PTHH: \(2KClO_3\xrightarrow[t^o]{MnO_2}2KCl+3O_2\uparrow\)

Theo PTHH: \(n_{KClO_3}=\dfrac{2}{3}n_{O_2}=\dfrac{1}{15}\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KClO_3}=\dfrac{1}{15}\cdot122,5\approx8,17\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HQ
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
7T
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết