NH

oxit của 1 nguyên tố có hóa trị 4 chứa 48,15% nguyên tố đó tìm cthh của nguyên tố đó

HP
8 tháng 12 2021 lúc 10:02

Gọi CTHH của oxit là: XO2

Theo đề, ta có: \(\%_X=\dfrac{X}{X+32}.100\%=48,15\%\)

\(\Leftrightarrow X\approx28\left(g\right)\)

Vậy X là nguyên tố silic (Si)

Vậy CTHH cùa oxit là: SiO2

Bình luận (0)
TP
8 tháng 12 2021 lúc 10:02

Gọi nguyên tố cần tìm là X

Do X hóa trị 4 => CT oxit : XO2

Ta có : \(\dfrac{X}{X+16.2}=48,15\%\\ \Rightarrow X=29,72\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết