Bài 29: Bài luyện tập 5

NA

Oxi hóa 1 kim loại R có khối lượng 8g thì thu được 11,2g oxi kim loiaj đó. Tìm kim loại R và và oxit đó

HD
5 tháng 2 2017 lúc 14:41

Đặt hóa trị của kim loại R là a

PTHH: 4R + aO2 =(nhiệt)=> 2R2Oa

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

mR + mO2 = mR2Oa

\(\Rightarrow m_{O2}=m_{R2\text{O}a}-m_{\text{R}}=11,2-8=3,2\left(gam\right)\)

\(\Rightarrow n_{O2}=\frac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PTHH, \(n_{\text{R}}=\frac{0,4}{a}\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_R=8\div\frac{0,4}{a}=20\text{a}\)

Vì R là kim loại nên a nhận các giá trị 1, 2, 3

Xét chỉ thấy a = 2 là phủ hợp

Khi đó: MR = 40 (g/mol)

\(\Rightarrow\) R là Canxi (Ca)

Bình luận (6)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
BP
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết