KD

Ở một quần thể thực vật lưỡng bội, xét hai cặp gen Aa và Bb nằm trên hai cặp NST tương đồng khác nhau. Biết rằng quần thể sinh sản hữu tính theo kiểu ngẫu phối và cân bằng di truyền, có tần số alen A bằng 0,7; tần số alen B bằng 0,5. Tỉ lệ kiểu gen AaBb trong quần thể là

A. 21%

B. 42%

C. 50%

D. 24%

DC
17 tháng 1 2017 lúc 4:14

Đáp án A

Tần số alen A = 0,7, a = 0,3 → Aa = 2×0,7×0,3 = 0,42

Tần số alen B = 0,5 , b = 0,5 → Bb = 0,5

Tỉ lệ kiểu gen AaBb trong quần thể là 0,42 × 0,5 = 21%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết