HL

Ở mặt chất lỏng có hai nguồn sóng A, B cách nhau 19 cm, dao động theo phương thẳng đứng với phương trình là  u A = u B = a cos 20 π t  (với t tính bằng s). Tốc độ truyền sóng của mặt chất lỏng là 40 cm/s. Gọi M là điểm ở mặt chất lỏng, gần A nhất sao cho phần từ chất lỏng tại M dao động với biên độ cực đại và cùng pha với các nguồn. Khoảng cách từ M tới AB là

A. 2,86 cm

B. 3,99 cm

C. 1,49 cm

D. 3,18cm

VN
19 tháng 4 2017 lúc 14:56

Đáp án B

Ta có:  λ = v f = 4 c m ⇒ A B = 4 , 75 λ

Bài toán phụ: Điểm M muốn dao động cực đại và cùng pha với hai nguồn thì  M A = k λ M B = h λ ;    k ,   h ∈ ℤ

Điểm M gần A nhất  → k min = 1 → M A = λ

Trường hợp 1: M thuộc elip  5 λ ⇒ M B = 4 λ

Suy ra:  A M 2 − M H 2 + M B 2 − M H 2 = A B

⇒ λ 2 − M H 2 + 16 λ 2 − M H 2 = 4 , 75 λ ⇒ M H = 0 , 605 λ

Trường hợp 2: M thuộc elip  6 λ ⇒ M B = 5 λ

Suy ra:  M B 2 − M H 2 + A M 2 − M H 2 = A B

⇒ 25 λ 2 − M H 2 + λ 2 − M H 2 = 4 , 75 λ ⇒ M H = 0 , 9884 λ ⇒ M H = 3 , 954 c m

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết