NN

Nước biển chứa 4% muối. Cần đổ thêm bao nhiêu gam nước lã vào 400 gam nước biển đó để tỉ lệ muối trong dung dịch là 2,5%? 

ST
6 tháng 3 2016 lúc 7:55

số g muối có trong 400g nước là

400 : 100 x 4 = 16 (g)

16g nước muối để có tỉ lệ 2,5%muối cần số nước là

16 : 100 x 2,5 = 640 (g)

cần đổ thêm

640 - 400 = 240 (g)

Bình luận (0)
V1
6 tháng 3 2016 lúc 7:54

Lượng muối chứa trong 400 gam nước biển có 4% muối là 400  4 : 100 = 16 (g)

Dung dịch chứa 2% muối tức là cứ có 100g nước thì có 2g muối

Để có 16g muối cần số lượng nước là 100 : 2  16 = 800 (g)

Lượng nước cần phải thêm vào là 800 – 400 = 400 g

Bình luận (0)
FJ
6 tháng 3 2016 lúc 7:55

250 chắc luôn mình thi rồi

Bình luận (0)
V1
6 tháng 3 2016 lúc 7:55

400 g đấy bạn ạ 

Bình luận (0)
ST
6 tháng 3 2016 lúc 8:00

phép tính thứ 2 ghi lộn 16 x 100 : 2.5 = 640g

Bình luận (0)
NN
6 tháng 3 2016 lúc 8:06

không sao đâu tran bao nam

Bình luận (0)
TG
6 tháng 3 2016 lúc 8:07

bai nay ra 240 g chuan 100% luon ban thi violimpic vong 15 dung ko 

Bình luận (0)
NM
6 tháng 3 2016 lúc 8:10

dap an la 240 gam

minh chac chan day

Bình luận (0)
PN
6 tháng 3 2016 lúc 8:10

240 g

kích cho tui nhé mới đăng kí xin hãy kích cho tui 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
SN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết