NN

Nung 6,58 gam Cu(NO3)2 trong bình kín, sau một thời gian thu được 4,96 gam chất rắn và hỗn hợp khí X. Hấp thụ hoàn toàn hỗn hợp X vào nước, được 300 ml dung dịch Y. Dung dịch Y có pH là

A.

B. 1

C. 4

D. 3

NS
5 tháng 4 2018 lúc 16:18

Đáp án : B

Cu(NO3)2 -> CuO + 2NO2 + ½ O2

,     x           ->            2x  ->   0,5x    mol

, mCu(NO3)2 - mrắn = mkhí => x = 0,015 mol

2NO2 + ½ O2 + H2O -> 2HNO3

=> nHNO3 = 0,03 mol => CHNO3 = 0,1M => pH = 1

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết