Đề kiểm tra cuối kì II: đề 1

NN

Nung 5,6g Fe với 3,2g S ở nhiệt độ cao trong điều kiện không có không khí, thu được hỗn hợp chất rắn X. Cho X vào dd HCl dư thu được hỗn hợp khí Y. Tỉ khối của Y đối với H2 là 10,6. Hiệu suất của phản ứng giữa Fe với S

BT
13 tháng 4 2020 lúc 14:39

\(Fe+S\underrightarrow{^{to}}FeS\)

Ta có:

\(n_{Fe}=\frac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_S=\frac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)

Vì số mol hai chất bằng nhau theo đúng tỉ lệ phản ứng nên tính hiệu suất theo chất nào cũng được.

Gọi số mol Fe phản ứng là x

\(\Rightarrow n_{FeS}=n_{Fe\left(pư\right)}=x\left(mol\right);n_{Fe\left(dư\right)}=0,1-x\left(mol\right)\)

\(FeS+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2S\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(\Rightarrow n_{H2S}=n_{FeS}=x\left(mol\right),n_{H2}=n_{Fe\left(dư\right)}=0,1-x\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_Y=x+0,1-x=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_Y=34.x+2\left(0,1-x\right)=0,1.10,6.2\)

\(\Rightarrow x=0,06\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow H=\frac{0,06}{0,1}=60\%\)

Bình luận (0)
H24
13 tháng 4 2020 lúc 14:38

Phản ứng xảy ra:

Fe+Sto→FeS

Ta có: nFe=5,6\56=0,1 mol; nS=3,2\32=0,1 mol

VÌ số mol hai chất bằng nhau theo đúng tỉ lệ phản ứng nên tính hiệu suất theo chất nào cũng được.

Gọi số mol Fe phản ứng là x

→nFeS=nFe phản ứng=x mol; nFe dư=0,1−x mol\

FeS+2HCl→FeCl2+H2S\

Fe+2HCl→FeCl2+H2

→nH2S=nFeS=x mol; nH2=nFe dư=0,1−x mol

→nY=x+0,1−x=0,1 mol; mY=34.x+2.(0,1−x)=0,1.10,6.2→x=0,06 mol

Hiệu suất phản ứng: H=0,06\0,1=60%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết