Đề kiểm tra cuối kì II: đề 1

TB

Cho 9,15 g hỗn hợp g gồm Cu Al Zn vào dung dịch HCl dư thu được 4,48 l khí H2 điều kiện tiêu chuẩn và 3,2 g một chất rắn x không tan vào dung dịch Y Sau đó lọc Bỏ chất rắn X cô cạn dung dịch Y thu được một lượng muối khan Z a/ Viết phương trình phản ứng hóa học xảy ra b/ Tính khối lượng muối Z

BT
25 tháng 3 2020 lúc 14:02

a, \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

b, Ta có :

\(n_{H2}=\frac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCl}=2n_{H2}=0,2.2=0,4\left(mol\right)\)

BTKL,

\(m_{hh}+m_{HCl}=m+m_{H2}+m_{Cu}\)

\(\Rightarrow m=9,15+0,4.36,5-0,2.2-3,2=20,15\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
PT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
VV
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết