NA

nung 20 gam cu(no3)2 sau một thời gian thu được 9,2 gam chất rắn và V(L) hỗn hợp X(đktc)

a) tính hiệu suất PƯ

b) tính V

H24
13 tháng 7 2021 lúc 20:22

a)
$2Cu(NO_3)_2 \xrightarrow{t^o} 2CuO + 4NO_2 + O_2$

Theo PTHH :

Gọi $n_{CuO} = n_{Cu(NO_3)_2\ pư} = a(mol)$

Ta có :

$m_{Chất\ rắn} = 80a + 20 - 188a = 9,2 \Rightarrow a = 0,1$

$H = \dfrac{0,1.188}{20}.100\% = 94\%$

b)

Theo PTHH : 

$n_{NO_2} = 2n_{CuO} = 0,2(mol)$

$n_{O_2} = \dfrac{1}{2}n_{CuO} = 0,05(mol)$
$V = (0,2 + 0,05).22,4 = 5,6(lít)$

Bình luận (0)
MN
13 tháng 7 2021 lúc 20:23

\(n_{O_2}=a\left(mol\right)\)

\(2Cu\left(NO_3\right)_2\underrightarrow{^{^{t^0}}}2CuO+4NO_2+O_2\)

\(2a..............2a.........4a...a\)

\(BTKL:\)

\(m_{khí}=20-9.2=10.8\left(g\right)\)

\(\Leftrightarrow4a\cdot46+32a=10.8\)

\(\Leftrightarrow a=0.05\)

\(H\%=\dfrac{0.05\cdot2\cdot188}{20}\cdot100\%=94\%\)

\(V=\left(0.05+0.05\cdot4\right)\cdot22.4=5.6\left(l\right)\)

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết