VB

Nung 12,6 gam Fe trong không khí sau một thời gian thu được m gam hỗn hợp chất rắn X gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3. Hòa tan m gam X trong dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu được 1,68  lít (đktc) khí SO2 (sản phẩm khử duy nhất). Tính m

LA
18 tháng 8 2023 lúc 19:59

Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{12,6}{56}=0,225\left(mol\right)\)

Coi X gồm Fe và O.

BTNT Fe: nFe (X) = 0,225 (mol)

Ta có: \(n_{SO_2}=\dfrac{1,68}{22,4}=0,075\left(mol\right)\)

BT e, có: 3nFe = 2nO + 2nSO2 ⇒ nO = 0,2625 (mol)

⇒ m = mFe + mO = 0,225.56 + 0,2625.16 = 16,8 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
SC
Xem chi tiết