Đề cương ôn tập HKI

LD

Nhúng một lá nhôm vào dung dịch CuSO4 sau một thời gian phản ứng kết thúc lấy lá nhôm ra khỏi dung dịch thì thấy khối lượng dung dịch nhẹ đi 1,38 gam Tính khối lượng của nhôm đã tham gia phản ứng

LH
20 tháng 11 2018 lúc 19:56

Gọi x là số mol của Cu

2Al + 3CuSO4------>Al2(SO4)3 + 3Cu

x--------------------------------------->3/2x

96x-27x=1.38

69x =1.38

x =0.02

mAl=0,02.27=0.54g

Bình luận (0)
NH
20 tháng 11 2018 lúc 20:27
https://i.imgur.com/1KXYOMJ.jpg
Bình luận (0)
TC
25 tháng 11 2018 lúc 21:33

Đặt mAl tham gia phản ứng là x (g, x>0)

Vì khối lượng dd nhẹ đi 1,38g => khối lượng thanh nhôm tăng 1,38g

PTHH: 2Al + 3CuSO4 -> Al2(SO4)3 + 3Cu

2.27 = 54 (g) Al -----------------> 3.64 = 192(g) Cu => mtăng = 192-54 = 138(g)

x -------------------------------------------------------------> mtăng = 1,38

=> mAl = x = \(\dfrac{54.1,38}{138}\)= 0,54 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GB
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
WY
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết