NL

Nhúng đinh sắt vào dung dịch CuSO4, khi lấy đinh sắt ra khối lượng tăng 0,2g so với ban đầu. khối lượng kim loại đồng bám vào sắt?

H24
18 tháng 8 2022 lúc 20:36

Fe+CuSO4->FeSO4+Cu

n Fe=\(\dfrac{0,2}{6,4-56}=0,025\)

=>m Cu=0,025.64=1,6g

Bình luận (0)
BA
18 tháng 8 2022 lúc 20:50

`Fe+CuSO_4 \to FeSO_4 +Cu`

Gọi `n_Fe = n_(Cu) = x(mol)`

Ta có : `64x - 56x = m` tăng `= 0,2`

`-> 8x = 0,2 \to x =0,025 (mol) \to m_(Cu) =64x =1,6g`

Vậy `m_(Cu)` bám là `1,6g`

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TF
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết