HL

Nguồn sóng ở O dao động với tần số 10 Hz và truyền đi với vận tốc 0,4 m/s theo phương Ox. Trên phương này có 2 điểm P và Q theo thứ tự đó là PQ = 15 cm. Cho biên độ của sóng a = 1 cm và biên độ này không thay đổi khi sóng truyền. Nếu tại thời điểm nào đó P có li độ 1 cm thì li độ tại Q là

A. 0 cm.

B. –1 cm.

C. 0,5 cm.

D. 1 cm.

VN
29 tháng 4 2018 lúc 2:34

Đáp án A

+ Độ lệch pha giữa hai điểm P và Q

Δ φ P Q = 2 π Δ x P Q f v = 2 π . 0 , 15 . 10 0 , 4 = 7 , 5 π r a d .

P và Q dao động vuông pha nhau -> khi P có li độ bằng biên độ thì Q có li độ bằng 0

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết