HQ

Người ta dùng một ròng rọc cố định để kéo một vật có khối lượng 40 kg lên cao 5 m với lực kéo 480 n a ) Tính công có ích b) Tính công toàn phần c) Tính hiệu suất của ròng rọc d) Tính công của lực ma sát

TC
28 tháng 2 2023 lúc 20:11

Công có ích

`A_i = P*h =10m*h=10*40*5 =2000J`

Công toàn phần 

`A_(tp) = F_k *h = 480*5 =2400J`

Hiệu suất 

`H = A_i/A_(tp) *100%= 2000/2400 *100%~~ 83,333%`

Lực ma sad

`F_(ms) = F_k -P = F_k -10m = 480-10*40 = 80N`

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PP
Xem chi tiết
CS
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
JP
Xem chi tiết