MT

người ta dùng 1 máy bơm có công suất 1600W để bơm nước từ độ sâu 8m lên mặt đất. Nếu bơm trong 1.5 giờ và bỏ qua hao phí
a. tính công của máy bơm thực hiện
b. tính khối lượng nước được bơm lên

H24
13 tháng 3 2022 lúc 14:28

\(1,5h=5400s\) 

Công thực hiện

\(A=P.t=1600.5400=8,640,000\left(J\right)\) 

Trọng lượng nước bơm đc là

\(P=\dfrac{A}{h}=\dfrac{8,640,000}{8}=900N\) 

Khối lượng nước là

\(m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{900}{10}=90\left(kg\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
QY
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết