TT

Người dùng 1 bếp điện có công suất 880W từ dây kền có tiết diện 0,2(mm2) và điện trở suất 4,4 . 10-7 (Ωm) sử dụng ở hiệu điện thế 220(V) để đun sôi 2,5(lít) nước ở 28oC. Biết hiệu điện suất bếp là 90%, nhiệt dung riêng của nước là 4200(J/KgK). Tính

a) Chiều dài dây điện trở bếp?
b) Thời gian đun sôi nước

CH
16 tháng 11 2023 lúc 19:41

`*` Tóm tắt:

`mathcalP = 880W`

\(S=0,2mm^2=0,2\cdot10^{-6}m^2\\ \rho=4,4\cdot10^{-7}\Omega\cdot m\\ U=220V\\ m=2,5l=2,5kg\\ t_0=100^oC\\ t_1=28^oC\\ H=90\%\\ c=4200J/kg\cdot K\\ -------------\\ a)l=?m\\ b)t=?s\)

_

`*` Giải:

`a)` Điện trở của bếp điện:

`R = (U^2)/(mathcalP) = (220^2)/880 = 55\Omega`

Chiều dài dây điện trở bếp điện:

\(R=\dfrac{\rho\cdot l}{S}\Rightarrow l=\dfrac{R\cdot S}{\rho}=\dfrac{55\cdot0,2\cdot10^{-6}}{4,4\cdot10^{-7}}=25m\)

`b)` Ta có: \(Q=m\cdot c\cdot\left(t_0-t_1\right)\)

Và: nhiệt lượng do vật tỏa ra bằng công của dòng điện `Q=A`

Thời gian đun sôi nước:

`A=Q=mathcalP * t => t = Q/(mathcalP) =`\(\dfrac{2,5\cdot4200\cdot\left(100-28\right)}{880}\approx859,1s.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết